Dịch vụ ly hôn nhanh ở Thủ Đức TPHCM

Hình ảnh
Công ty Luật DHLaw dưới dự dẫn dắt của Luật sư , Tiến sĩ Lê Minh Thái cùng đội ngũ luật sư trẻ với trên 10 năm kinh nghiệm sẽ hỗ trợ khách hàng giải quyết các vụ án ly hôn nhanh chóng tại các quận, huyện trong nội thành TPHCM và đặc biệt là dịch vụ ly hôn nhanh ở Thủ Đức . Nếu khách hàng nào đang có nhu cầu ly hôn nhanh thì có thể liên hệ Luật sư qua Hotline: 0909 85 4850 để được tư vấn, hỗ trợ.  1. Lợi ích khi sử dụng dịch vụ ly hôn nhanh ở Thủ Đức của công ty Luật DHLaw - Tư vấn luật thường xuyên miễn phí : Trên 10 năm hoạt động, dịch vụ tư vấn pháp lý mà DHLaw tư vấn cho Qúy khách hàng dù ở trực tiếp công ty hay qua điện thoại đều hoàn toàn miễn phí. Vì lẽ đó, khách hàng có thể đến trực tiếp công ty tại số: 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh hay gọi trực tiếp vào số máy: 0909 854 850 hoặc 028 66 826 954 đều được hỗ trợ miễn phí. - Dịch vụ uy tín, chất lượng : uy tín, chất lượng là 2 tiêu chí hàng đầu mà đội ngũ Luật sư DHLaw đặt ra trong hành trình làm nghề của m

Nhà mua trước khi cưới có là tài sản riêng?


Chào Luật sư! Tôi có một vấn đề cần nhờ đến sự giải đáp của Luật sư.

Trước khi kết hôn tôi có mua một căn nhà, sau khi kết hôn thì tôi mang căn nhà đó đi bán và mua lại một căn khác bằng số tiền mà tôi bán căn cũ. Vậy căn nhà mới mà tôi mua bằng số tiền bán căn nhà cũ có trước khi kết hôn thì có được tính là tài sản riêng của tôi không? 


Nhà mua trước khi cưới có là tài sản riêng?
Nhà mua trước khi cưới có là tài sản riêng?

Chào bạn! Trước tiên, Luật DHLaw cảm ơn bạn vì đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin được giải đáp qua nội dung bài viết: nhà mua trước khi cưới có là tài sản riêng?

Việc xác định tài sản riêng – chung của vợ chồng là một trong những vấn đề mà không ít cặp vợ chồng thắc mắc. Đây không phải là vấn đề khó nhưng cũng không phải là vấn đề dễ để ai cũng có thể biết được. Chính vì vậy, câu hỏi liên quan đến tài sản luôn là một vấn đề được nhiều Khách hàng quan tâm.

Cơ sở pháp lý

Căn cứ vào Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình 2014 về tài sản riêng của vợ, chồng như sau:

“1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 điều 33 và khoản 1 điều 40 của Luật này.”

Như vậy, ngôi nhà mà bạn có trước khi kết hôn được xem là tài sản riêng của bạn. Việc bạn mua căn nhà mới hoàn toàn từ số tiền bán căn cũ thì vẫn được xem là tài sản riêng của bạn. Tuy nhiên, để khẳng định đó là tài sản có trước hôn nhân thì tốt nhất bạn cần chứng minh được điều đó.

Trên đây là nội dung giải đáp cho câu hỏi của bạn về vấn đề: nhà mua trước khi cưới có là tài sản riêng? Để biết cụ thể hơn Qúy khách có thể tham khảo qua nội dung bài viết: xác định tài sản chung, tài sản riêng của vợ chồng. Hoặc bạn cũng có thể gọi cho chúng tôi để được tư vấn miễn phí.

Liên hệ Luật sư nhận tư vấn 24/24

- Địa chỉ: số 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Tell: 028 66 826 954

- Hotline: 0909 854 850

- Email: contact@dhlaw.com.vn

Nhận xét

Bài đăng phổ biến từ blog này

Ai là người có thẩm quyền giải quyết tranh chấp tài sản thừa kế?

Nơi tư vấn đầu tư bất động sản uy tín tại TPHCM

Hồ sơ khai thuế sau khi nhận di sản thừa kế